Untitled Document
 
• วิธีใส่รูปในไดอารี่ •


หลังจากหัดใช้เครื่องมือจัดหน้ากันมาจนชินแล้ว (ขออภัยที่บางคนใช้ ie ต่ำกว่า 5.5 แล้วไม่เห็นเครื่องมือ)
วันนี้ก็เอาวิธีการโพสรูปในไดอารี่ของคุณมาฝากกัน ถ้าเข้าไปหน้าเขียนไดอารี่ จะเห็นว่ามีหน้าต่างเล็กๆ โผล่ขึ้นมาตรงมุมขวา นั่นก็คือ ที่ Upload รูปนั่นเอง (ในวงกลมสีแดง)

วิธีใส่รูปในไดอารี่



สมาชิกก็ Upload ภาพตรงนั้นตามปกติ คือ Browse หารูปที่ต้องการ แล้วคลิก Upload (หรือถ้าไม่แน่ใจว่าเลือกรูปถูกหรือเปล่า คลิก View ดูรูปที่ถูกเลือกก่อนก็ได้ค่ะ)
เมื่อ Upload เรียบร้อยแล้ว บนหน้าต่าง Upload จะปรากฏไฟล์ภาพที่เราเพิ่งส่งไปเมื่อสักครู่ ก็ให้ใช้เม้าท์คลิกไปที่ไฟล์รูปที่ปรากฏนั้น

วิธีใส่รูปในไดอารี่



รูปก็จะไปปรากฏในหน้าต่างพิมพ์ข้อความ ...หากตำแหน่งรูปยังไม่ตรงความต้องการ สามารถคลิกเม้าท์ตรงรูปค้างไว้ แล้วลากไปปล่อยไว้ในส่วนที่ต้องการได้ภายหลังค่ะ ....

วิธีใส่รูปในไดอารี่



เห็นมั้ยคะ ง่ายนิดเดียว .... อ้อ..เนื่องจากเราเป็นฟรีไดอารี่ ต้องจำกัดการใช้การงานบางส่วนเกี่ยวกับรูปภาพ รูปของสมาชิกที่ใหญ่เกินไป ทางระบบจะ Resize รูปให้อัตโนมัติ ไม่ต้องตกใจหากรูปที่เห็นจะเล็กลงนะคะ (ประหยัดๆๆๆ พื้นที่กันหน่อย เพราะอนาคตของเว็บ อิ อิ)

และทาง Diaryclub อนุญาติให้ Upload รูปได้วันละ 3 รูปเท่านั้น ... หากต้องการโพสรูปมากกว่า 3 รูปและไม่ resize เพื่อนๆ สามารถสมัครเป็นสมาชิกแบบพรีเมี่ยมได้ในอัตรา 50 บาทต่อเดือนค่ะ

     Share

<< วิธีใช้ไอคอนแถลงการณ์ (บ้าง) >>


Posted on Wed 29 Aug 2007 21:28

 



ลาออกยังงัยคัฟ
nichachi   
Thu 2 Aug 2007 21:06 [14]

สวัสดีจ้าทุกคน ขอเป็นน้องใหม่นะเจ้าค่ะ ชอบอ่าน diary ค่ะ
น้องส้มค่ะ   
Fri 13 Jul 2007 23:33 [13]
 

แวะมาทักทายค่ะ กำลังศึกษาวิธีการใส่รูปค่ะ เพิ่งเข้ามาเขียนเป็นครั้งแรกส่วนใหญ่จะมานั่งอ่านไดฯ ของเพื่อน ๆ มากกว่าค่ะ
bananapim   
Tue 10 Jul 2007 16:13 [12]
 

ภาพก็มะขึ้นเหมือนเดิมค่ะ
วีนัส   
Wed 20 Jun 2007 8:54 [11]

เราทามม่ายด้ายอ่า
เราเขียนไดใน yenta4 อ่ะ
มีวิธีอ่ะป่าวอ่า
เรางงมากๆๆ
Ramunes   
Sun 6 May 2007 22:19 [10]

ลอง
  
Sat 17 Feb 2007 13:01 [9]
 

ใส่รูปแล้วเป็นเครื่องหมาย x สีแดงที่มุมขวาบนเหมือนกันค่ะ มันเป็นไรอ่ะ เรา resize จนเล็กแล้วนะ
indie6768   
Tue 30 Jan 2007 16:02 [8]
 

...^-----^"
(lingnoii@mmmmmmmean)   
Mon 8 Jan 2007 2:54 [7]

l
javascript:jah('image.php?aid=76603&page=1&uuid=50071&pname=76603_p1155522.jpg&pid=1155522','result');   
Fri 5 Jan 2007 17:04 [6]

h
DSC00028.JPG   
Thu 4 Jan 2007 22:41 [5]

kkk
  
Thu 4 Jan 2007 22:29 [4]

น้องแตงอยากแจม
tang   
Sun 26 Nov 2006 12:57 [3]
 

รุปไม่ขึ้นง่า
meto   
Fri 6 Oct 2006 13:06 [2]

ถามหน่อยค่ะ
เวลาโพสรูปในนี้<<ท>>ใส่ยังงัยต้องใส่ครงไหนคะ
lovesara   
Thu 17 Aug 2006 23:53 [1]